Các nhà sản xuất robot cộng tác hàng đầu năm 2026: So sánh tính năng và giá cả (8 thương hiệu được xếp hạng)
Các nhà sản xuất robot cộng tác hàng đầu năm 2026 được xếp hạng theo thị phần lắp đặt năm 2025 bao gồm Universal Robots, FANUC, Techman Robot, Doosan Robotics, EVST, AUBO Robotics, JAKA và Elite Robots. Hướng dẫn này bao gồm các dòng sản phẩm cốt lõi của mỗi thương hiệu, thông số kỹ thuật về tải trọng và tầm với, giá cả tham khảo và các kịch bản ứng dụng mà mỗi thương hiệu hoạt động tốt, cung cấp cho các nhóm mua sắm và kỹ sư quy trình dữ liệu họ cần để xây dựng danh sách rút gọn dựa trên thực tế trước khi liên hệ với đội ngũ bán hàng.
Cập nhật lần cuối: ngày 25 tháng 2026 năm XNUMX
-
Vì sao bảng xếp hạng này quan trọng: Thị trường robot cộng tác năm 2026
Theo tiêu chuẩn Báo cáo Thế giới về Robot năm 2025 của Liên đoàn Robot Quốc tế (IFR)Theo IFR, số lượng robot cộng tác (cobot) được lắp đặt trên toàn cầu đã vượt quá 200,000 chiếc vào năm 2024, representing tốc độ tăng trưởng kép hàng năm trên 22% kể từ năm 2019. IFR cũng lưu ý rằng cobot hiện chiếm khoảng 10% tổng số robot công nghiệp mới được lắp đặt trên toàn cầu, tăng từ dưới 4% cách đây 5 năm.
Theo dữ liệu thị trường của Interact Analysis, các nhà sản xuất Trung Quốc hiện nắm giữ khoảng 35% lượng xuất xưởng robot cộng tác toàn cầu, nhờ vào giá cả cạnh tranh và độ sâu chứng nhận ngày càng tăng. Các thương hiệu phương Tây và Nhật Bản vẫn giữ thị phần doanh thu cao hơn do giá bán trung bình cao hơn từ 30% đến 50% so với các sản phẩm tương đương của Trung Quốc. EVST giải quyết khoảng cách về giá cả và hiệu năng bằng cách kết hợp sản xuất đạt chứng nhận IATF 16949 với các mẫu XR-series đạt chuẩn ATEX/IECEx, cạnh tranh trong các phân khúc khu vực được quản lý chặt chẽ và khu vực nguy hiểm, nơi giá cả không phải là yếu tố quyết định duy nhất.
Để có cái nhìn tổng quan hơn về công nghệ cobot, tiêu chí lựa chọn và các loại ứng dụng, hãy xem phần giới thiệu của chúng tôi. Cẩm nang toàn diện về robot cộng tác: Các loại, lựa chọn và ứng dụng (2026).
Tám nhà sản xuất dưới đây được sắp xếp theo ước tính thị phần lắp đặt toàn cầu năm 2025, dựa trên dữ liệu của IFR và các báo cáo vận chuyển công khai. Giá cả được thể hiện là giá phần cứng FOB tham khảo và không bao gồm chi phí tích hợp, dụng cụ hoặc vận hành.
-
Tổng quan: Bảng so sánh các nhà sản xuất robot cộng tác
Bảng dưới đây tóm tắt các thông số kỹ thuật chính và vị trí của cả tám nhà sản xuất được đề cập trong bảng xếp hạng này. Các số liệu về tầm với phản ánh độ vươn tối đa của cánh tay; độ lặp lại là giá trị do nhà sản xuất đánh giá cho các điều kiện hoạt động tiêu chuẩn.
| Nhãn hiệu | Địa chỉ | Phạm vi trọng tải | Phạm vi tiếp cận tối đa | Độ lặp lại | Công cụ phân biệt chính | Khoảng giá tham khảo (USD, phần cứng) | tốt nhất cho |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Rô bốt vạn năng | Đan mạch | 3–30 kg | 1,750 mm | ± 0.03 mm | Hệ sinh thái UR+ được chứng nhận lớn nhất; mạng lưới nhà tích hợp rộng nhất | $ 28,000- $ 75,000 | Tự động hóa chung, lắp ráp, doanh nghiệp vừa và nhỏ đa dạng sản phẩm |
| FANUC | Nhật Bản | 4–35 kg | 1,813 mm | ± 0.02 mm | Tích hợp sâu nhất với FANUC CNC / iRVision; đạt chuẩn IP67. | $ 35,000- $ 80,000 | Gia công chính xác, dây chuyền sản xuất phụ tùng ô tô OEM |
| Robot công nghệ | Đài Loan | 4–14 kg | 1,300 mm | ± 0.05 mm | Hệ thống thị giác tích hợp; không cần bộ điều khiển thị giác riêng biệt. | $ 22,000- $ 48,000 | Kiểm tra trực quan, bắt vít, lắp ráp |
| Người máy Doosan | Hàn Quốc | 6–25 kg | 1,700 mm | ± 0.05 mm | Cảm biến momen xoắn 6 trục trên mỗi khớp; lập trình không cần mã bằng Dart-Suite. | $ 25,000- $ 60,000 | Ứng dụng HRC, Thực phẩm & Đồ uống, Hậu cần |
| EVST | Trung Quốc | 3–30 kg | 1,700 mm | ± 0.03 mm | Chứng nhận chống cháy nổ ATEX/IECEx; sản xuất theo tiêu chuẩn IATF 16949 | $ 18,000- $ 52,000 | Khu vực nguy hiểm, chuỗi cung ứng ô tô, nhà sản xuất thiết bị gốc xuất khẩu |
| Người máy AUBO | Trung Quốc | 3–20 kg | 1,350 mm | ± 0.02 mm | Kiến trúc gốc ROS2; quan hệ đối tác học thuật và nghiên cứu vững mạnh | $ 14,000- $ 38,000 | Phòng thí nghiệm nghiên cứu, lắp ráp ánh sáng, giáo dục |
| JAKA | Trung Quốc | 3–18 kg | 1,327 mm | ± 0.03 mm | Kích thước nhỏ gọn; lập trình dựa trên ứng dụng với JAKA Zu App | $ 12,000- $ 36,000 | Pin nhỏ gọn, lắp ráp điện tử, dây chuyền sản xuất hạn chế không gian |
| Robot ưu tú | Trung Quốc | 3–20 kg | 1,300 mm | ± 0.03 mm | Dòng sản phẩm EC/CS với SDK mở; tổng chi phí đầu vào thấp. | $ 12,000- $ 35,000 | Phù hợp với các doanh nghiệp vừa và nhỏ có ngân sách hạn chế, thao tác đơn giản chỉ cần chọn và đặt hàng. |
Giá nêu trên là giá phần cứng FOB tham khảo tính đến quý 1 năm 2026 và không bao gồm dụng cụ lắp ráp cuối cánh tay robot, thiết bị ngoại vi an toàn và kỹ thuật tích hợp. Chi phí dự án thực tế thường gấp 2.5 đến 4 lần giá phần cứng sau khi tính đến chi phí triển khai đầy đủ. Xem thêm chi tiết tại đây. Hướng dẫn về chi phí và giá cả robot cộng tác năm 2026 để có mô hình chi phí chi tiết.
-
1. Universal Robots (Đan Mạch) — Công ty dẫn đầu thị phần
Universal Robots (UR), một công ty con của Teradyne, nắm giữ thị phần lớn nhất trong số các robot cộng tác (cobot) được lắp đặt trên toàn cầu với khoảng cách đáng kể. Các mẫu UR3e, UR5e, UR10e, UR20 và UR30 của công ty có tải trọng từ 3 kg đến 30 kg với tầm với lên đến 1,750 mm. Mẫu UR30, với tải trọng định mức 30 kg, giải quyết các nhiệm vụ xếp dỡ pallet và vận hành máy móc mà trước đây cần đến cánh tay robot công nghiệp truyền thống.
Lợi thế cạnh tranh cốt lõi là hệ sinh thái UR+, tính đến đầu năm 2026, hệ thống này liệt kê hơn 1,000 linh kiện phần cứng và phần mềm được chứng nhận từ các nhà phát triển bên thứ ba. Điều này có nghĩa là kỹ sư mua hàng có thể tìm nguồn cung cấp bộ kẹp, cảm biến lực-mô-men xoắn, hệ thống thị giác và giao diện băng tải được chứng nhận từ một danh mục duy nhất, với sự tự tin rằng tất cả các linh kiện đều đã được kiểm định trước trên phần cứng UR. Độ lặp lại trên toàn bộ dòng e-Series được đánh giá ở mức ±0.03 mm, đủ cho hầu hết các ứng dụng lắp ráp và vận hành máy móc.
Trên thực tế, robot cộng tác UR được ứng dụng rộng rãi nhất trong môi trường sản xuất đa dạng sản phẩm, số lượng nhỏ (lắp ráp điện tử theo hợp đồng, sản xuất thiết bị y tế theo lô nhỏ và các trung tâm gia công theo đơn đặt hàng), nơi mà sự đa dạng của hệ sinh thái UR+ giúp giảm thiểu công việc tích hợp tùy chỉnh. Bộ điều khiển eSeries hỗ trợ ba vùng giám sát đạt tiêu chuẩn an toàn (dừng an toàn, giám sát tốc độ và khoảng cách, giới hạn công suất và lực), được ghi nhận phù hợp với tiêu chuẩn ISO 10218-1 và ISO/TS 15066.
Giá phần cứng tham khảo dao động từ khoảng 28,000 USD (UR3e) đến 75,000 USD (UR30), với mạng lưới tích hợp toàn cầu đã được thiết lập vững chắc, mang lại phạm vi phủ sóng địa lý rộng nhất so với bất kỳ thương hiệu robot cộng tác nào khác.
-
2. FANUC (Nhật Bản) — Tích hợp độ chính xác và CNC
Dòng robot cộng tác của FANUC (dòng CRX: CRX-5iA, CRX-10iA/L, CRX-25iA, CRX-35iA và dòng CR cũ hơn) được thiết kế để hoạt động cùng với các máy công cụ CNC của FANUC và tích hợp trực tiếp với hệ thống thị giác FANUC iRVision bằng cách sử dụng cùng nền tảng bộ điều khiển R-30iB Plus hoặc R-30iB Mate Plus được sử dụng trên toàn bộ dòng robot rộng hơn của FANUC.
CRX-5iA có tải trọng 5 kg với tầm với 994 mm; CRX-35iA đạt tải trọng tối đa 35 kg với tầm với 1,813 mm, tải trọng cao nhất trong bảng xếp hạng này. Độ lặp lại được đánh giá ở mức ±0.02 mm cho dòng CRX, dẫn đầu trong số các robot cộng tác và phản ánh kinh nghiệm về công nghệ động cơ servo và bộ mã hóa của FANUC. Tất cả các mẫu CRX đều đạt chuẩn chống bụi và nước IP67, phù hợp với môi trường có thể bị bắn chất làm mát mà các sản phẩm có xếp hạng thấp hơn không thể đáp ứng được.
Bộ điều khiển cầm tay FANUC CRX sử dụng giao diện kiểu máy tính bảng với lập trình kéo thả, giúp giảm bớt rào cản về kỹ năng lập trình so với các nền tảng FANUC trước đây. Tuy nhiên, hệ sinh thái FANUC nói chung vẫn dễ tiếp cận nhất với các cơ sở đã sử dụng thiết bị CNC FANUC, nơi việc tích hợp bộ điều khiển và cơ sở hạ tầng bảo trì chung mang lại những khoản tiết kiệm chi phí vận hành có thể đo lường được.
Giá bán tham khảo cho dòng CRX dao động từ khoảng 35,000 USD (CRX-5iA) đến 80,000 USD (CRX-35iA), phản ánh vị thế của FANUC là nhà cung cấp cao cấp. Mạng lưới dịch vụ toàn cầu và chu kỳ cung cấp phụ tùng dài hạn của thương hiệu giúp tính toán tổng chi phí sở hữu trở nên thuận lợi trong nhiều năm sản xuất.
-
3. Techman Robot (Đài Loan) — Robot cộng tác tích hợp thị giác
Techman Robot, một công ty con của Quanta Computer, tạo sự khác biệt cho các dòng sản phẩm TM5, TM12 và TM14 của mình thông qua camera được tích hợp sẵn ở đầu cổ tay. Hệ thống thị giác tích hợp này loại bỏ nhu cầu sử dụng bộ điều khiển thị giác riêng biệt và giao tiếp thông qua môi trường lập trình TMflow của Techman, cung cấp giao diện trỏ và nhấp chuột để cấu hình các tác vụ thị giác mà không cần kiến thức chuyên môn về thị giác máy tính.
TM5-900 (tải trọng 5 kg, tầm với 900 mm) được sử dụng rộng rãi trong kiểm tra điện tử và các ứng dụng vặn vít, nơi camera tích hợp cho phép xác minh chi tiết mà không cần trạm riêng biệt. TM12 (tải trọng 12 kg, tầm với 1,300 mm) xử lý các nhiệm vụ xếp pallet và vận chuyển vật liệu ở quy mô trung bình. Độ lặp lại được đánh giá trên toàn bộ dòng TM là ±0.05 mm, đủ cho hầu hết các nhiệm vụ lắp ráp và kiểm tra nhưng thấp hơn mức chuẩn ±0.03 mm do UR và FANUC cung cấp cho các công việc đòi hỏi độ chính xác cao.
Theo quan sát trong ngành, việc loại bỏ bộ điều khiển thị giác riêng biệt giúp giảm chi phí vật tư từ 15% đến 25% trong các ứng dụng kiểm tra chuyên sâu, đồng thời đơn giản hóa kiến trúc hệ thống tổng thể cho cả nhà tích hợp và người dùng cuối. Techman đã mở rộng phạm vi hoạt động của mình. mạng lưới đối tác được chứng nhận Trên khắp châu Âu và Bắc Mỹ, giúp thương hiệu này tiếp cận được nhiều khách hàng hơn bên ngoài khu vực châu Á - Thái Bình Dương so với ba năm trước.
Giá bán phần cứng dự kiến dao động từ 22,000 USD đến 48,000 USD tùy thuộc vào biến thể phạm vi hoạt động và tải trọng.
-
4. Doosan Robotics (Hàn Quốc) — Tiêu chuẩn cảm biến mô-men xoắn khớp
Doosan Robotics trang bị cảm biến momen xoắn trên cả sáu trục của các robot cộng tác dòng H, M và A như một tính năng tiêu chuẩn thay vì là tùy chọn bổ sung. Quyết định về phần cứng này cho phép một loạt các chế độ cộng tác người-robot (HRC), bao gồm theo dõi bề mặt và điều chỉnh đường đi phản hồi tiếp xúc, những tính năng mà các nền tảng cạnh tranh yêu cầu phần cứng bổ sung.
Máy H2017 (tải trọng 20 kg, tầm với 1,700 mm) là mẫu máy có tải trọng cao nhất hiện nay trong dòng sản phẩm của Doosan, hướng đến các ứng dụng xếp pallet, vận hành máy móc và lắp ráp phụ tùng ô tô. Các mẫu M0617 và M1013 phục vụ các công việc lắp ráp tầm trung với tải trọng lần lượt là 6 kg và 10 kg. Độ lặp lại trên toàn bộ dòng sản phẩm Doosan được đánh giá ở mức ±0.05 mm. Nền tảng phần mềm Dart-Suite bao gồm Dart-Studio (lập trình ngoại tuyến) và Dart-Lab (môi trường kéo thả không cần mã), giúp giảm thời gian tích hợp cho các ứng dụng đơn giản.
Doosan đã thiết lập sự hiện diện tại Bắc Mỹ thông qua quan hệ đối tác với NEXCOM và có mạng lưới phân phối rộng khắp Tây Âu. Thương hiệu này thường xuyên xuất hiện trong các dự án tự động hóa ngành thực phẩm và đồ uống cũng như logistics, nơi cảm biến lực đa trục giúp đơn giản hóa việc điều chỉnh các tác vụ nhạy cảm với tiếp xúc như xử lý bao bì và lấy hàng từ các vật thể không cứng nhắc.
Giá tham khảo dao động từ 25,000 đến 60,000 đô la. Để hiểu rõ hơn về cách các khả năng của cobot được ứng dụng trong các ngành công nghiệp cụ thể, hãy xem bài viết của chúng tôi về... Ứng dụng của robot cộng tác: 10 trường hợp sử dụng trong công nghiệp.
-
5. EVST (Trung Quốc) — Được chứng nhận cho môi trường ô tô và môi trường nguy hiểm
EVST, có trụ sở chính tại Thành Đô và nhà máy sản xuất tại Ôn Lăng, Chiết Giang, sản xuất dòng robot cộng tác XR với tải trọng từ 3 kg đến 30 kg. Điểm khác biệt nổi bật của thương hiệu này là sự kết hợp giữa quy trình sản xuất đạt chứng nhận IATF 16949:2016 (tiêu chuẩn quản lý chất lượng cấp ô tô) với chứng nhận chống cháy nổ ATEX và IECEx trên một số mẫu XR chọn lọc, một sự kết hợp không phổ biến ở các nhà sản xuất robot cộng tác khác có nguồn gốc từ Trung Quốc.
Theo quan sát trong ngành, trên toàn thế giới chỉ có chưa đến năm nhà sản xuất robot cộng tác (cobot) đạt cả chứng nhận IATF 16949 cho dây chuyền sản xuất và chứng nhận ATEX/IECEx cho một mẫu cobot dùng trong khu vực nguy hiểm. EVST hướng đến các ứng dụng trong chế biến hóa chất, bảo trì dầu khí và môi trường xử lý ngũ cốc, nơi các mẫu cobot thông thường không thể được triển khai do các quy định về môi trường dễ cháy. Dòng XR cũng đạt các chứng nhận của bên thứ ba CE, SGS và TUV, đáp ứng ngưỡng tài liệu cần thiết do người mua công nghiệp châu Âu yêu cầu.
Độ lặp lại của dòng XR được đánh giá ở mức ±0.03 mm, tương đương với thông số kỹ thuật của dòng UR e-Series nhưng với mức giá phần cứng thấp hơn từ 30% đến 40%. Thương hiệu này xuất khẩu sang hơn 100 quốc gia và có khả năng điều động kỹ sư hiện trường để hỗ trợ vận hành tại chỗ bên ngoài Trung Quốc, điều này giúp EVST khác biệt so với các thương hiệu nhỏ hơn của Trung Quốc chủ yếu dựa vào mạng lưới phân phối địa phương. Đối với các nhóm mua sắm đang đánh giá cụ thể về robot cộng tác trong chuỗi cung ứng ô tô, bài viết của chúng tôi về... Robot cộng tác cấp độ ô tô: Giải thích các tiêu chuẩn chất lượng IATF 16949 Bao gồm chi tiết các yêu cầu chứng nhận.
Giá bán lẻ đề xuất cho dòng XR dao động từ 18,000 USD đến 52,000 USD tùy thuộc vào tải trọng và biến thể chứng nhận, với các cấu hình đạt chuẩn ATEX ở mức giá cao hơn. Để biết thông tin cụ thể về triển khai trong môi trường nguy hiểm, vui lòng xem hướng dẫn của chúng tôi về... Robot cộng tác chống cháy nổ dành cho môi trường nguy hiểm.
-
6. AUBO Robotics (Trung Quốc) — Kiến trúc ROS2-Native
AUBO Robotics sản xuất dòng robot cộng tác i-series (i3, i5, i7, i10, i16, i20), với tải trọng từ 3 kg đến 20 kg và tầm với lên đến 1,350 mm. Trọng tâm kỹ thuật của thương hiệu này là kiến trúc phần mềm mở: bộ điều khiển AUBO chạy ROS2 nguyên bản, khiến nó trở thành lựa chọn phổ biến cho các viện nghiên cứu, trường đại học và nhà sản xuất có đội ngũ phần mềm robot nội bộ muốn mở rộng hoặc tùy chỉnh hành vi của robot vượt ra ngoài những gì nền tảng của nhà cung cấp cho phép.
Mẫu i5 (tải trọng 5 kg, tầm với 886 mm) là mẫu sản phẩm có số lượng lớn và đạt độ lặp lại định mức ±0.02 mm, cạnh tranh với dòng CRX của FANUC và vượt trội hơn một số sản phẩm cùng phân khúc giá. Mẫu i20 (tải trọng 20 kg, tầm với 1,350 mm) phục vụ các nhiệm vụ lắp ráp và xếp pallet tải trọng trung bình. AUBO đã ký kết các thỏa thuận hợp tác học thuật với một số trường đại học Trung Quốc và cung cấp hệ thống cho các chương trình nghiên cứu ở châu Âu thông qua công ty con tại EU có trụ sở ở Frankfurt.
Bộ SDK mở và API được ghi chép đầy đủ cũng giúp các nhà tích hợp hệ thống dễ dàng tiếp cận phần cứng AUBO, những người muốn xây dựng các ứng dụng chuyên biệt, chẳng hạn như xử lý thiết bị y tế hoặc tự động hóa phòng thí nghiệm, mà không cần phải đàm phán các giấy phép phần mềm trung gian độc quyền. Giá tham khảo dao động từ 14,000 đến 38,000 đô la, định vị AUBO ở phân khúc thấp hơn Universal Robots và Doosan trong khi vẫn cung cấp độ lặp lại tương đương hoặc tốt hơn trên các mẫu i5 và i10.
-
7. JAKA (Trung Quốc) — Thiết kế nhỏ gọn và lập trình dựa trên ứng dụng
JAKA sản xuất dòng Zu (Zu 3, Zu 5, Zu 7, Zu 12, Zu 18) với tải trọng từ 3 kg đến 18 kg. Thiết kế vật lý ưu tiên đường kính cổ tay nhỏ gọn và trọng lượng cánh tay thấp, điều này rất quan trọng trong các ứng dụng mà robot cộng tác phải hoạt động trong không gian hạn hẹp: lắp ráp tủ điện tử, sản xuất dụng cụ chính xác hoặc xử lý vật liệu trong lối đi hẹp.
Giao diện lập trình dựa trên ứng dụng JAKA chạy trên máy tính bảng Android tiêu chuẩn và cung cấp môi trường khối kéo thả đồ họa không yêu cầu kiến thức lập trình robot. Điều này giúp giảm bớt rào cản cho người vận hành trong việc tạo hoặc sửa đổi chương trình mà không cần hỗ trợ kỹ thuật, phù hợp với môi trường sản xuất có sự thay đổi sản phẩm thường xuyên. Độ lặp lại được đánh giá trên toàn bộ dòng Zu là ±0.03 mm.
Từ năm 2023, JAKA đã mở rộng mạng lưới phân phối tại châu Âu và triển khai các hệ thống tại Hà Lan, Đức và Ý thông qua các đối tác tích hợp địa phương. Giá bán ước tính dao động từ 12,000 đến 36,000 đô la, định vị JAKA ở phân khúc tầm trung thấp hơn. Chi phí phần cứng thấp trên mỗi đơn vị kết hợp với giao diện dựa trên ứng dụng khiến robot cộng tác dòng Zu trở thành lựa chọn thiết thực cho các triển khai đa ô, nơi hạn chế ngân sách giới hạn đầu tư cho mỗi ô.
-
8. Elite Robots (Trung Quốc) — Chi phí đầu vào thấp, SDK mở
Elite Robots sản xuất các dòng robot cộng tác EC và CS (EC63, EC612, CS63, CS612 và các dòng khác), nhắm đến những khách hàng có tiêu chí chính là chi phí phần cứng thấp nhất có thể trên mỗi đơn vị khả năng tải trọng. CS66 (tải trọng 6 kg, tầm với 600 mm) và CS612 (tải trọng 12 kg, tầm với 1,200 mm) là những mẫu sản phẩm bán chạy nhất. Độ lặp lại định mức là ±0.03 mm.
Bộ SDK Elite được phát hành theo giấy phép tự do và phần cứng sử dụng các giao thức truyền thông mở bao gồm Modbus TCP và EtherNet/IP theo tiêu chuẩn, giảm thiểu khó khăn trong việc tích hợp cho các cơ sở đã có cơ sở hạ tầng PLC. Trên thực tế, robot cộng tác Elite thường xuất hiện nhất trong các ứng dụng gắp và đặt, đóng gói và vận hành máy móc đơn giản, nơi độ phức tạp của nhiệm vụ thấp và chi phí ban đầu là yếu tố quyết định khi mua hàng.
Theo quan sát trong ngành, Elite Robots đã tập trung nỗ lực phân phối vào Đông Nam Á và Đông Âu, những khu vực nơi cơ sở hạ tầng tích hợp địa phương đang phát triển nhưng người mua vẫn rất nhạy cảm về giá so với thị trường Tây Âu hoặc Bắc Mỹ. Giá tham khảo bắt đầu từ khoảng 12,000 đô la cho các mẫu nhỏ gọn và lên đến 35,000 đô la cho các phiên bản tải trọng cao hơn. Chứng nhận CE của bên thứ ba hiện có sẵn cho các mẫu đang sản xuất.
-
Cách lựa chọn giữa tám thương hiệu này: Khung quyết định
Với tám lựa chọn khả thi trải rộng trên phạm vi giá phần cứng gấp 6 lần, quá trình lựa chọn sẽ được hưởng lợi từ bộ lọc có cấu trúc. Khung phân tích dưới đây áp dụng cho phần lớn các kịch bản mua sắm trong sản xuất.
Bước 1: Lọc theo tải trọng và phạm vi tiếp cận
Tính toán tổng trọng lượng tại cổ tay: trọng lượng của chi tiết cộng với trọng lượng của dụng cụ đầu cánh tay (EOAT) cộng với khối lượng của bất kỳ cảm biến hoặc camera nào. Thêm 20% biên độ cho tải trọng động trong quá trình tăng tốc. So sánh kết quả với định mức tải trọng của từng thương hiệu. Lọc tầm với rất đơn giản: đo bán kính làm việc tối đa cần thiết từ đế robot trong bố cục ô được đề xuất và xác nhận cánh tay mở rộng đến bán kính đó với các góc khớp chấp nhận được.
Bước 2: Điều chỉnh độ lặp lại sao cho phù hợp với dung sai nhiệm vụ
Việc lắp ráp với dung sai chặt chẽ (lắp ráp đầu nối, bắt vít chính xác, ăn khớp bánh răng) thường yêu cầu độ chính xác ±0.03 mm hoặc tốt hơn. Các dòng máy FANUC CRX (±0.02 mm), AUBO i5 và i10 (±0.02 mm), Universal Robots e-Series (±0.03 mm), EVST XR (±0.03 mm), JAKA Zu (±0.03 mm) và Elite CS (±0.03 mm) đều đáp ứng ngưỡng này. Đối với các tác vụ kiểm tra, xếp pallet và gắp đặt, độ chính xác ±0.05 mm (Techman, Doosan) thường là đủ.
Bước 3: Đánh giá các yêu cầu chứng nhận
Đối với việc bán hàng tại châu Âu hoặc xuất khẩu sang các thị trường yêu cầu chứng nhận CE, hãy kiểm tra Tuyên bố về sự phù hợp và các chứng chỉ kiểm tra của bên thứ ba, chứ không phải các tuyên bố tự khai của nhà cung cấp. Đối với chuỗi cung ứng ô tô yêu cầu tiêu chuẩn IATF 16949 về quy trình sản xuất robot cộng tác, danh sách lựa chọn sẽ thu hẹp đáng kể. Đối với môi trường nguy hiểm có khí hoặc bụi dễ cháy, chỉ những mẫu robot được chứng nhận ATEX/IECEx mới đủ điều kiện; hãy kiểm tra nhóm khí cụ thể và cấp nhiệt độ trên chứng chỉ. Phân tích đầy đủ của chúng tôi về việc tuân thủ an toàn robot có trong bài viết về... Tiêu chuẩn an toàn robot công nghiệp: ISO 10218 và chứng nhận CE.
Bước 4: Đánh giá hệ sinh thái và địa lý hỗ trợ
Một robot cộng tác (cobot) không có đối tác tích hợp tại địa phương yêu cầu người mua phải tự tích hợp hoặc phải cử kỹ sư của nhà cung cấp đến tận nơi cho mỗi lần thay đổi. Hãy đối chiếu từng thương hiệu được chọn lọc với phạm vi phủ sóng của các nhà tích hợp được chứng nhận tại quốc gia của bạn. Universal Robots và FANUC có mạng lưới toàn cầu dày đặc nhất. EVST cung cấp dịch vụ cử kỹ sư đến hơn 100 quốc gia. AUBO, JAKA và Elite có phạm vi phủ sóng ngày càng tăng nhưng thưa hơn ở Tây Âu và Bắc Mỹ tính đến đầu năm 2026.
Bước 5: Mô hình hóa tổng chi phí sở hữu
Giá phần cứng chỉ là điểm khởi đầu, không phải là chi phí cuối cùng. Tổng chi phí triển khai robot cộng tác thường bao gồm chi phí thiết kế và vận hành ban đầu (EOAT) từ 3,000 đến 15,000 đô la, thiết bị ngoại vi an toàn từ 2,000 đến 8,000 đô la, kỹ thuật tích hợp (30 đến 80 giờ theo giá địa phương), vận hành thử và bảo trì năm đầu tiên. Hãy sử dụng công cụ của chúng tôi. Công cụ tính toán lợi tức đầu tư (ROI) cho robot cộng tác trong sản xuất vừa và nhỏ Cần lập mô hình chi phí triển khai đầy đủ và thời gian hoàn vốn trước khi yêu cầu báo giá từ nhà cung cấp.
-
Câu Hỏi Thường Gặp
Làm thế nào để chọn nhà sản xuất robot cộng tác phù hợp cho ứng dụng của tôi?
Hãy bắt đầu với bốn thông số: yêu cầu tải trọng (robot cộng tác phải nâng được chi tiết nặng nhất cộng với bộ phận cần nâng), tầm với (bán kính làm việc tối đa cần thiết khi vươn hết cỡ), độ lặp lại yêu cầu (lắp ráp chặt chẽ thường yêu cầu độ chính xác ±0.03 mm hoặc tốt hơn), và hệ sinh thái phần mềm (kiểm tra xem bộ điều khiển từ xa, tích hợp cảm biến lực-mô-men xoắn và chứng nhận an toàn của nhà cung cấp có phù hợp với môi trường sản xuất của bạn hay không). Sau khi lọc theo thông số kỹ thuật, hãy đánh giá tổng chi phí sở hữu: giá phần cứng, khả năng tích hợp hệ thống tại khu vực của bạn, giấy phép phần mềm và cơ sở hạ tầng hỗ trợ tại chỗ của nhà cung cấp. Đối với các ngành công nghiệp được quản lý chặt chẽ như ô tô hoặc thực phẩm, hãy xác minh thêm các chứng nhận chất lượng như IATF 16949.
Thương hiệu robot cộng tác nào phù hợp nhất cho các nhà sản xuất vừa và nhỏ?
Robot UR3e và UR5e của Universal Robots được các doanh nghiệp vừa và nhỏ (SME) trên toàn cầu ưa chuộng rộng rãi nhất nhờ hệ sinh thái thiết bị ngoại vi được chứng nhận UR+ và nguồn tài liệu đào tạo phong phú. Robot TM5 và TM12 của Techman Robot, tích hợp hệ thống thị giác, cũng được các SME sử dụng nhiều cho các tác vụ kiểm tra và đóng gói mà nếu không sẽ cần bộ điều khiển thị giác riêng biệt. Các thương hiệu có nguồn gốc từ Trung Quốc như AUBO i5 và JAKA Zu 12 có giá thành thấp hơn và có thể phù hợp với các SME tại các thị trường nhạy cảm về giá cả, với sự hỗ trợ tích hợp tại địa phương.
Khoảng giá trung bình của robot cộng tác vào năm 2026 là bao nhiêu?
Giá phần cứng robot cộng tác (cobot) năm 2026 dao động từ khoảng 12,000 đô la Mỹ cho một thiết bị nhỏ gọn, tải trọng 3 kg từ nhà sản xuất Trung Quốc đến 75,000 đô la Mỹ trở lên cho một thiết bị tải trọng cao hơn 30 kg từ các thương hiệu phương Tây hoặc Nhật Bản. Một hệ thống triển khai trọn gói thường có giá gấp 2.5 đến 4 lần giá phần cứng đơn thuần. Theo Interact Analysis, giá bán trung bình toàn cầu của cobot đã giảm khoảng 6% từ năm 2023 đến năm 2025 khi các nhà sản xuất Trung Quốc tăng sản lượng.
Các thương hiệu robot cộng tác của Trung Quốc sẽ so sánh như thế nào với các thương hiệu phương Tây và Nhật Bản vào năm 2026?
Các thương hiệu Trung Quốc như EVST, AUBO, JAKA và Elite Robots đã thu hẹp đáng kể khoảng cách kỹ thuật về các chỉ số cốt lõi (tải trọng, tầm với và độ lặp lại) trong khi cung cấp phần cứng với giá thấp hơn từ 30% đến 50% so với các sản phẩm tương đương của phương Tây hoặc Nhật Bản. Những yếu tố khác biệt chính vẫn nghiêng về phía các thương hiệu phương Tây và Nhật Bản là chiều sâu hệ sinh thái (đối tác phần mềm, thiết bị ngoại vi được chứng nhận, mạng lưới tích hợp), kinh nghiệm thực tế lâu năm trong các ngành công nghiệp được quản lý chặt chẽ, và trong một số trường hợp là độ lặp lại cao hơn trên các mẫu có độ chính xác cao. Các thương hiệu Trung Quốc có chứng nhận ATEX/IECEx, chẳng hạn như dòng XR của EVST, hiện đang cạnh tranh trực tiếp trong các ứng dụng khu vực nguy hiểm, nơi mà các lựa chọn của phương Tây trước đây chiếm ưu thế.
Tôi cần kiểm tra những tiêu chuẩn an toàn nào trước khi mua robot cộng tác?
Các tiêu chuẩn chính cho việc triển khai robot cộng tác (cobot) là ISO 10218-1 (yêu cầu đối với nhà sản xuất robot), ISO 10218-2:2025 (yêu cầu đối với nhà tích hợp và lắp đặt) và ISO/TS 15066 (các chế độ hoạt động cộng tác). Để được chứng nhận CE tại Châu Âu, robot phải tuân thủ tiêu chuẩn hài hòa EN ISO 10218-1 và EN ISO 10218-2. Đối với các khu vực nguy hiểm, hãy xác minh chứng nhận ATEX (EU) và IECEx (quốc tế) trên mô hình cụ thể. Đối với chuỗi cung ứng ô tô, chứng nhận IATF 16949 về quy trình sản xuất là một yêu cầu mua sắm phổ biến. Luôn yêu cầu Tuyên bố về sự phù hợp và chứng chỉ kiểm định của bên thứ ba, chứ không chỉ là tuyên bố tự khai của nhà cung cấp.
-
Các bài liên quan:
- Cẩm nang toàn diện về robot cộng tác: Các loại, lựa chọn và ứng dụng (2026)
- Robot cộng tác chống cháy nổ dành cho môi trường nguy hiểm
- Giá thành của một robot cộng tác (Cobot) là bao nhiêu? Bảng giá năm 2026
- Công cụ tính toán lợi tức đầu tư (ROI) cho robot cộng tác trong sản xuất vừa và nhỏ
- Robot cộng tác cấp độ ô tô: Giải thích về tiêu chuẩn chất lượng IATF 16949
- Tiêu chuẩn an toàn robot công nghiệp: ISO 10218 và chứng nhận CE